ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาครับเฮีย  (อ่าน 12155 ครั้ง)

ออฟไลน์ FAT-BOY

• N/A
  • *
ขอคำปรึกษาครับเฮีย
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 11:21:32 PM »
ผมใช้รถ  อีซูซุ  ไทยรุ่งแอดเวนเจอร์  เครื่อง 3.0  อาการเริ่มแรก  รถเริ่มสตาร์ทติดยาก  คือสตาร์ทยาวกว่าปกติเหมือนน้ำมันไม่ขึ้นและต้องเหยียบคั่นเร่งช่วยด้วย  รถวิ่งไม่ค่อยออก  เปิดแอร์ยิ่งอืดมาก  ลองเปลี่ยนกรองอากาศกับกรองโซล่าแล้ว  ไม่ดีขึ้น  แต่ก็ยังพอใช้ได้ครับ  ผมก็เลยเอารถเข้าไปเช็คที่ศูนย์อีซูซุ  ดอนจั่น  ช่างแนะนำให้เอามาเช็คที่เชียงใหม่ดีเซล  พอดีต้องรีบกลับกรุงเทพเลย  ไม่ได้เข้ามาเช็ค  จอดทิ้งไว้ที่บ้านแม่  พอดีกลับมาจากกรุงเทพมาขับดูอีกทีรถติดอยากกว่าเดิมอีก  ลองไปให้ช่างเครื่องแถวบ้านดู  ช่างก็บอกว่าเป็นที่หัวฉีด  ต้องเปลี่ยนหัวฉีดใหม่ทั้ง  4 หัว  ประมาณ 2 หมื่นกว่าบาท  ผมเลยยังไม่ทำ  เฮียคิดว่าอาการที่ผมเล่ามานั้นจะเป็นเกี่ยวกับหัวฉีดรึเปล่า  หรือว่าน่าจะเป็น  ส่วนอื่น  ขอคำแนะนำด้วยครับ

****  เฮียครับ  ถ้าหัวฉีดมีปัญหา เราซ่อมได้ไหมครับ  หรือว่าต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว

ออฟไลน์ เฮียควง

• Administrator
  • Twin Turbo
    • CMD
Re: ขอคำปรึกษาครับเฮีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 10:09:37 AM »
ผมใช้รถ  อีซูซุ  ไทยรุ่งแอดเวนเจอร์  เครื่อง 3.0  อาการเริ่มแรก  รถเริ่มสตาร์ทติดยาก  คือสตาร์ทยาวกว่าปกติเหมือนน้ำมันไม่ขึ้นและต้องเหยียบคั่นเร่งช่วยด้วย  รถวิ่งไม่ค่อยออก  เปิดแอร์ยิ่งอืดมาก  ลองเปลี่ยนกรองอากาศกับกรองโซล่าแล้ว  ไม่ดีขึ้น  แต่ก็ยังพอใช้ได้ครับ  ผมก็เลยเอารถเข้าไปเช็คที่ศูนย์อีซูซุ  ดอนจั่น  ช่างแนะนำให้เอามาเช็คที่เชียงใหม่ดีเซล  พอดีต้องรีบกลับกรุงเทพเลย  ไม่ได้เข้ามาเช็ค  จอดทิ้งไว้ที่บ้านแม่  พอดีกลับมาจากกรุงเทพมาขับดูอีกทีรถติดอยากกว่าเดิมอีก  ลองไปให้ช่างเครื่องแถวบ้านดู  ช่างก็บอกว่าเป็นที่หัวฉีด  ต้องเปลี่ยนหัวฉีดใหม่ทั้ง  4 หัว  ประมาณ 2 หมื่นกว่าบาท  ผมเลยยังไม่ทำ  เฮียคิดว่าอาการที่ผมเล่ามานั้นจะเป็นเกี่ยวกับหัวฉีดรึเปล่า  หรือว่าน่าจะเป็น  ส่วนอื่น  ขอคำแนะนำด้วยครับ

****  เฮียครับ  ถ้าหัวฉีดมีปัญหา เราซ่อมได้ไหมครับ  หรือว่าต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว
อาการสตาร์ทติดยากมีหลายสาเหตุครับ
- รอบเครื่องยนต์หมุนช้า > ตรวจแบตเตอรี่ มอเตอร์สตาร์ท
- มีอากาศเข้าในระบบดีเซล > ตรวจไส้กรองดีเซล ท่อน้ำมันต่างๆ
- ปั๊ม-หัวฉีดดีเซลจ่ายน้ำมันขณะสตาร์ทน้อย > เช็คปั๊ม-หัวฉีดใหม่
รถรุ่นนี้หัวฉีดสามารถซ่อมได้ครับ มีอะไหล่เปลี่ยน สามารถนำรถเข้ามาตรวจก่อนได้ครับ

• N/A
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 10:51:38 AM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ  เฮีย   :yenta4-emoticon-0025:

*** ถ้าเช็คปั๊ม+เช็คหัวฉีด  เท่าไหร่ครับ

***ถ้าหัวฉีดเสีย  ราคาซ่อมหัวฉีดแพงมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ   :yenta4-emoticon-0025:

• CMD
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 11:35:10 AM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ  เฮีย   :yenta4-emoticon-0025:

*** ถ้าเช็คปั๊ม+เช็คหัวฉีด  เท่าไหร่ครับ

***ถ้าหัวฉีดเสีย  ราคาซ่อมหัวฉีดแพงมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ   :yenta4-emoticon-0025:
เป็นเครื่องรุ่น 4JH1-T ใช่ไหมครับ ค่าใช้จ่ายการซ่อมปั๊ม-หัวฉีด 4,000-5,000 ฿ ครับ

• CMD
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 05:57:23 PM »
ถูกแล้วครับ เป็นเครื่องรุ่น 4JH1-T  :yenta4-emoticon-0014:

• N/A
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 08:53:14 PM »
ก่อน สงกรานต์  จะเข้าไปใช้บริการครับ  เฮีย

ต้องจองคิวบริการรึเปล่าครับ

วันนึงเสร็จรึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ  เฮีย   :yenta4-emoticon-0025:

• CMD
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 11:43:26 PM »
ก่อน สงกรานต์  จะเข้าไปใช้บริการครับ  เฮีย

ต้องจองคิวบริการรึเปล่าครับ

วันนึงเสร็จรึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ  เฮีย   :yenta4-emoticon-0025:
ไม่ต้องจองครับ เข้ามาแต่เช้า เสร็จภายในวัน ขอบคุณครับ

• N/A
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 09:55:56 AM »
เฮีย  ครับ  ที่ร้านหยุดวันไหนครับ

• CMD
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 11:23:20 AM »
เฮีย  ครับ  ที่ร้านหยุดวันไหนครับ
13-15 เม.ย. ครับ

• N/A
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 02:14:40 PM »
 เฮีย ครับ

ขอเบอร์ติดต่อเฮียหน่อยครับ :yenta4-emoticon-0025:

• CMD
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 07:08:54 PM »
เฮีย ครับ

ขอเบอร์ติดต่อเฮียหน่อยครับ :yenta4-emoticon-0025:
053-241677 ครับ