ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์อืดวิ่งไม่ออก กำลังตก  (อ่าน 38697 ครั้ง)

ออฟไลน์ satuni

• N/A
  • *
รถยนต์อืดวิ่งไม่ออก กำลังตก
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 01:07:39 PM »
ผมใช้รถยนต์ ISUZU D-MAX CAB4 ปี 2004 ตอนเเรกใช้งานได้ดีมากวิ่งทำความเร็วปกติได้ ที่ 140/ชม เเต่ตอนนี้ กลับวิ่งได้ไม่ถึง 100/ชม. เวลาเหยียบเร่งคันเร่งเเล้ว มีควันดำออกปลายท่ออย่างมาก เหยียบไม่ขึ้นมีเเต่ควันดำ เเละที่สำคัญกินน้ำมันมากๆๆ
ผมตรวจเช็คบำรุงรักษาทุก 5000 กมครับ ตรงนี้ไม่รู้เจอปัญหาอย่างไรครับ ช่วยเเนะนำให้ทราบหน่อยครับ มีวิธีการเเก้ไขยังไงบ้าง
ราคาเเก้ไขเท่าไรครับ  ขี่เเล้วมันรู้สึกเซ็งมากๆๆๆ เเละเวลาเเซงก็ไม่กล้าเเล้วเพราะความเร็วไม่พอครับ ช่วยหน่อย

ออฟไลน์ เฮียควง

• Administrator
  • Twin Turbo
    • CMD
Re: รถยนต์อืดวิ่งไม่ออก กำลังตก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 02:20:20 PM »
D-MAX เป็นเครื่อง 2.5 หรือ 3.0 ครับ เพราะ 2 รุ่นนี้ไม่เหมือนกัน รุ่น2.5 เป็นปั๊มกลไก ส่วน 3.0 เป็นปั๊มไฟฟ้า ถ้ารถวิ่งได้แค่ 100กม./ชม. แล้วมีควันดำออกมาด้วยมีหลายสาเหตุเช่น
1.ให้ดูไส้กรองอากาศก่อน ถ้าอากาศเข้าน้อยจะทำให้เผาไหม้ไม่หมด เกิดควันดำ แรงตก และทำให้กินน้ำมันด้วยครับ
2.ถ้าเทอร์โบทำงานผิดปรกติ อากาศเข้าน้อยก็จะเป็นเหมือนข้อ 1.
3.หัวฉีดทำงานผิดปรกติ สเปรย์ของน้ำมันฉีดไม่เป็นฝอยละเอียดที่ดี ทำให้น้ำมันคลุกเคล้ากับอากาศไม่ดี ก็ทำให้แรงตกได้
3.เครื่องยนต์หลวมหรือไม่
4.ปั๊มทำงานผิดปรกติ
5.ถ้าเป็นเครื่อง 3.0 ก็จะมีพวกเซ็นเซอร์เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย
อาการที่ถามมานี้ทางเราสามารถแก้ไขให้ได้ครับ ไม่ต้องกังวล  ;D

• N/A
  • *
Re: รถยนต์อืดวิ่งไม่ออก กำลังตก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 08:10:29 PM »
ISUZU CAB4 2500 TURBO SX ปี2004 ครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนพวกกรองอากาศมาใหม่ครับน่าจะเป็นที่จุดอื่น เเนะนำหน่อยครับ
ขี่ไม่ได้ดั่งใจ ราคาเช็คปั้มล้างหัวฉีดเท่าไรครับ

• CMD
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 09:47:06 PM »
ถ้าเป็นรุ่น 2.5 ลองดูที่ EGR เพิ่มครับ อาจเปิดค้างหรือปิดไม่สนิท รุ่นนี้ถ้าหัวฉีดจ่ายไม่ดีก็ทำให้วิ่งไม่ออกได้เหมือนกัน สำหรับรุ่นนี้เป็นหัวฉีดสปริง 2 ชั้น ปั๊มกลไก ค่าใช้จ่ายในการเช็คปั๊ม-หัวฉีด ประมาณ 3 พันกว่าบาทครับ ใช้เวลาซ่อมประมาณครึ่งวันครับ  :)

• N/A
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 07:50:53 PM »
พี่ ครับผมอยากรู้ ชิ้นส่วนของ ISUZU CAB4 2500 TURBO SX ปี2004 ที่ผมใช้อยู่ครับ
ช่วยเเจงให้ผมหน่อยครับ หรือคู่มือบอกว่าเป็นรุ่นไหน ทำงานยังไง หัวฉีดระบบไหนครับ อยากมีไว้เเก้ปัญหาชั่วคราวเวลามันเสียครับ
หรือ คู่มือรุ่นนี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ

• CMD
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 12:19:39 AM »
พี่ ครับผมอยากรู้ ชิ้นส่วนของ ISUZU CAB4 2500 TURBO SX ปี2004 ที่ผมใช้อยู่ครับ
ช่วยเเจงให้ผมหน่อยครับ หรือคู่มือบอกว่าเป็นรุ่นไหน ทำงานยังไง หัวฉีดระบบไหนครับ อยากมีไว้เเก้ปัญหาชั่วคราวเวลามันเสียครับ
หรือ คู่มือรุ่นนี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ
ถ้าต้องการทราบข้อมูลแบบนั้นลองถาม บริษัท ตรีเพชรอีซูซุเซลส์ จำกัด ดีกว่าครับ 02-9662000-19