ผู้เขียน หัวข้อ: อาการคลัชลื่น  (อ่าน 4936 ครั้ง)

ออฟไลน์ satuni

• N/A
  • *
อาการคลัชลื่น
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 10:39:51 AM »
มันมีสาเหตุมาจากอะไร ส่งผลยังไงบ้างครับ  ตอนนี้รถผมมันอืดมากๆครับ วิ่งเเค่ 100 เองครับ ทั้งที่ตอนเเรกวิ่ง 140-150 ได้สบายๆครับ ไมล์ตอนนี้อยู่ที่ 230000 กม ผมใช้ DMAX 2500 DI TURBO ครับ ถ้าเปลี่ยนเเผ่นคลัชใหม่จะดีขึ้นไหมครับ เเละใช้ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ
อยากให้รถกลับมาใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพอีกครั้ง ถ้าไม่ใช่สาเหตุนี้ที่ทำให้รถอืด ช่วยเเนะนำเพิ่มเติมหน่อยครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง
เเละขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ เฮียควง

• Administrator
  • Twin Turbo
    • CMD
Re: อาการคลัชลื่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 05:15:47 PM »
มันมีสาเหตุมาจากอะไร ส่งผลยังไงบ้างครับ  ตอนนี้รถผมมันอืดมากๆครับ วิ่งเเค่ 100 เองครับ ทั้งที่ตอนเเรกวิ่ง 140-150 ได้สบายๆครับ ไมล์ตอนนี้อยู่ที่ 230000 กม ผมใช้ DMAX 2500 DI TURBO ครับ ถ้าเปลี่ยนเเผ่นคลัชใหม่จะดีขึ้นไหมครับ เเละใช้ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ
อยากให้รถกลับมาใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพอีกครั้ง ถ้าไม่ใช่สาเหตุนี้ที่ทำให้รถอืด ช่วยเเนะนำเพิ่มเติมหน่อยครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง
เเละขอบคุณล่วงหน้าครับ
วิธีสังเกตุว่าคลัทช์ลื่นหรือไม่วิธีนึงคือ สังเกตุเวลาใช้เกียร์ 3 หรือ 4 แล้วกดคันเร่งแรงๆเหมือเวลาจะแซง สังเกตุจากเข็มความเร็วรถ กับเข็มวัดรอบเครื่องยนต์จะเพิ่มขึ้นในอัตราที่เท่าๆกัน แต่ถ้าเข็มความเร็วรถเพิ่มนิดเดียวหรือมีไม่เปลี่ยนแปลง แต่เข็มวัดรอบขึ้นเร็วแสดงว่าครัทช์ลื่นครับ
นอกจากคลัชท์ลื่นจะทำให้รถวิ่งได้แค่ 100 กม./ชม. ก็ลองเช็คไส้กรองอากาศ ไส้กรองดีเซล แรงดันเทอร์โบ ปั๊ม โดยเฉพาะหัวฉีด รถรุ่นนี้ถ้าหัวฉีดไม่ดีจะวิ่งไม่ออกได้เหมือนกันครับ