ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องปั้มหัวฉีด  (อ่าน 6342 ครั้ง)

ออฟไลน์ wichet2715@hotmail.c0.th

• N/A
  • *
สอบถามเรื่องปั้มหัวฉีด
« เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 08:38:59 PM »
ตอนนี้ผมใช้ดราก้อนอายโรดิโอ 3000 ปี2001 ปั้มไฟฟ้า  ตอนนี้รถเริ่มมีอาการวิ่งสดุดในช่วงรอบที่1800-2000 ถ้ากดยาวกว่านั้นจะไม่ค่อยเป็น  ถ้ารถวิ่งไปร้อนๆก็จะเริ่มสดุดบ่อยขึ้น ผมเลยเอาไปเข้า0 เช็คกล่องและลองเปลี่ยนกล่องทั้งบนและล่างอาการก็ไม่หายครับ ช่างที่0ก็บอกว่าเป็นที่ปั้มครับ และก็แนะนำให้เปลี่ยนเป็นปั้มดิบครับ  ผมอยากถามว่าปั้มตัวเดิมของเราซ่อมได้ไหม่ครับ ถ้าซ่อมได้ช่วยประมาณราคาว่าเท่าไหร่  ถ้าเปลี่ยนปั้มราคาเท่าไหร่   เปลี่ยนแล้วจะมีปัญหาหรือปล่าว  ช่วยไขข้อข้องใจให้ด้วยตอนนี้เลยไม่กล้าตัดสินใจ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เฮียควง

• Administrator
  • Twin Turbo
    • CMD
Re: สอบถามเรื่องปั้มหัวฉีด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 09:23:44 PM »
ตอนนี้ผมใช้ดราก้อนอายโรดิโอ 3000 ปี2001 ปั้มไฟฟ้า  ตอนนี้รถเริ่มมีอาการวิ่งสดุดในช่วงรอบที่1800-2000 ถ้ากดยาวกว่านั้นจะไม่ค่อยเป็น  ถ้ารถวิ่งไปร้อนๆก็จะเริ่มสดุดบ่อยขึ้น ผมเลยเอาไปเข้า0 เช็คกล่องและลองเปลี่ยนกล่องทั้งบนและล่างอาการก็ไม่หายครับ ช่างที่0ก็บอกว่าเป็นที่ปั้มครับ และก็แนะนำให้เปลี่ยนเป็นปั้มดิบครับ  ผมอยากถามว่าปั้มตัวเดิมของเราซ่อมได้ไหม่ครับ ถ้าซ่อมได้ช่วยประมาณราคาว่าเท่าไหร่  ถ้าเปลี่ยนปั้มราคาเท่าไหร่   เปลี่ยนแล้วจะมีปัญหาหรือปล่าว  ช่วยไขข้อข้องใจให้ด้วยตอนนี้เลยไม่กล้าตัดสินใจ ขอบคุณครับ
อาการที่ถามมาเป็นที่ปั๊มครับ สามารถซ่อมได้ ค่าใช้จ่ายจะอยู่ในช่วง ห้าพันถึงแปดพันบาทโดยประมาณครับ ขึ้นกับอะไหล่ที่จะต้องเปลี่ยน "ไม่แน่นำให้เอาปั๊มรุ่นอื่นใส่" เพราะปั๊มของเดิมที่ติดรถดีอยู่แล้ว ถ้าซ่อมของเดิมให้เป็นปรกติ ก็ใช้ได้ดีทุกอย่าง แต่ถ้าเอาปั๊มอื่นมาใส่ มักจะเจอปัญหาอื่นตามมาเช่น ไม่มีแรง ควันดำ กินน้ำมันครับ

ออฟไลน์ wichet2715@hotmail.c0.th

• N/A
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 09:41:33 PM »
ตอนนี้รถผมอยู่ต่างจังหวัดครับเวลาซ่อมปั้มผมต้องนำรถไปด้วยหรือไม่  หรือถอดเอาปั้มไปครับ  จะครับไปก็กลัวไปตายกลางทางนะครับเพราะต้องใช้เวลาประมาณ 4 ชัวโมง
ขอคำปรึกษาด้วยครับ

ออฟไลน์ เฮียควง

• Administrator
  • Twin Turbo
    • CMD
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 10:54:32 PM »
ตอนนี้รถผมอยู่ต่างจังหวัดครับเวลาซ่อมปั้มผมต้องนำรถไปด้วยหรือไม่  หรือถอดเอาปั้มไปครับ  จะครับไปก็กลัวไปตายกลางทางนะครับเพราะต้องใช้เวลาประมาณ 4 ชัวโมง
ขอคำปรึกษาด้วยครับ
นำรถเข้ามาได้จะดีกว่าครับ ทางเราจะใช้เครื่่องวิเคราะห์ ตรวจระบบที่ตัวรถด้วย อาการที่ว่านี้ไม่น่าจะทำให้รถดับกลางทางได้ครับ ไม่ต้องกังวล