ผู้เขียน หัวข้อ: รถตู้ D4D เร่งไม่ขึ้นตอนออกตัว  (อ่าน 6037 ครั้ง)

ออฟไลน์ pol

• N/A
  • *
รถตู้ D4D เร่งไม่ขึ้นตอนออกตัว
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:00:28 PM »
รถจะเร่งไม่ขึ้น เสียงแขก แล้วก็จะดับ ติดใหม่หายครับ วิ่งได้ปกติ นานๆเป็นครั้ง เป็นตอนจะออกตัว และเดินเบา ตอนวิ่งไม่เคยมีปัญหาครับ อาการนี้ จะเป็นกับปั๊มไหม ค่าซ่อมแพงไหมคับ แนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ เฮียควง

• Administrator
  • Twin Turbo
    • CMD
Re: รถตู้ D4D เร่งไม่ขึ้นตอนออกตัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 08:46:44 AM »
สาเหตุอาจเกิดจากเจอน้ำมันดีเซลที่มีคุณภาพไม่ค่อยจะดี มีผลให้แรงดันในระบบที่รอบเครื่องต่ำๆ ไม่คงที่ ถ้าเป็นมากๆ กล่อง ECU จะสั่งให้เครื่องยนต์ดับ สามารถนำรถเข้ามาตรวจสอบก่อนได้ครับ เบื้องต้นอาจเป็นที่ SCV ครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วหายก็เป็นอันเรียบร้อย ค่าใช้จ่ายไม่สูงครับ