ผู้เขียน หัวข้อ: รถควันดำเกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 11278 ครั้ง)

ออฟไลน์ pol

• N/A
  • *
รถควันดำเกิดจากอะไรครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:32:13 PM »
ผมใช้รถอีซูซุดราก้อนเพาเวอร์ 3.0Turbo (4WD) ครับ
1.เวลาเร่งเครื่องออกตัว (ตอนติดไฟแดง) มีอาการควันดำ อยากทราบว่าต้องแก้ไขยังไงบ้าง
2.ตอนนี้วิ่งเกือบ 2 แสน กม. แล้ว ควรต้องตรวจเช็คอะไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2011, 08:21:54 PM โดย เฮียควง »

ออฟไลน์ เฮียควง

• Administrator
  • Twin Turbo
    • CMD
Re: ควันดำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:49:00 PM »
การที่รถเกิดปัญหาควันดำเกิดจากการเผาไหม้ไม่สมบูรณ์มี 3 สาเหตุหลักๆคือ
1 อากาศเข้าไม่พอหรือเข้าน้อยกว่าปกติ อาจเป็นเพราะไส้กรองอากาศอุดตัน อากาศไหลผ่านเข้าเครื่องยนต์ไม่สะดวก
2 กำลังอัดของเครื่องยนต์ต่ำ หรือเครื่องหลวม เนื่องจากเครื่องยนต์ดีเซลใช้ความร้อนในการเผาไหม้น้ำมันดีเซล หากเครื่องหลวมก็จะทำให้อุณหภูมิในการเผาไหม้ต่ำ ทำให้เกิดควันดำได้
3 ปั๊ม-หัวฉีดทำงานผิดปรกติ หัวฉีดมีแรงดันต่ำ ฉีดน้ำมันไม่เป็นฝอยละเอียดที่ดี เกิดการคลุกเคล้าระหว่างน้ำมันกับอากาศไม่ดี ทำให้เผาไหม้ไม่หมด จึงทำให้เกิดควันดำ
รถรุ่นนี้ใช้ปั๊มไฟฟ้า จะมีการจ่ายน้ำมันที่สมบูรณ์ ปรกติแล้วจะไม่มีควันดำ จากที่ถามมาเนื่องจากใช้รถมากกว่า 2แสนกิโลเมตร จึงแนะนำให้ตรวจสอบปั๊ม-เช็คหัวฉีดใหม่ ปรับตั้งแรงดันหัวฉีด ให้ทำงานเป็นปรกติก็จะทำให้ควันดำหายไป แรงกลับมาดีเหมือนเดิม และทำให้ประหยัดน้ำมันขึ้น