ผู้เขียน หัวข้อ: MITSUBISHI STRADA 2.8 สตาร์ทติดยาก ควันขาว  (อ่าน 6300 ครั้ง)

ออฟไลน์ เฮียควง

• Administrator
  • Twin Turbo
    • CMD
MITSUBISHI STRADA 2.8 สตาร์ทติดยาก ควันขาว
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 04:11:52 PM »
สาเหตุที่พบบ่อยครับ
1.หัวเผาไม่ทำงาน เช่น หัวเผาขาด ชุดควบคุมหัวเผาเสีย ฟิวส์ขาด ทำให้ต้องสตาร์ทยาวกว่าปรกติ ในขณะที่สตาร์ทเครื่องแล้วแต่ยังไม่ติด จะเกิดการสะสมของน้ำมันดีเซลในหัวลูกสูบ เมื่อสตาร์ทนานขึ้นจนเครื่องติด ก็จะเผาไหม้น้ำมันที่ตกค้างอยู่ทำให้เกิดควันขาว พอน้ำมันดีเซลที่สะสมหมดไป ควันขาวก็จะหายไป
2.ซิลเพลาปั๊มเสื่อม เพลาปั๊มสึก จะเกิดอากาศเข้าไปในปั๊มได้ ทำให้สตาร์ทติดยาก หากมีอาการเพลาปั๊มสึกมากๆ แล้วเป็นเวลานาน จะสังเกตุอีกที่หนึ่งได้จาก ไส้กรองดีเซลจะมีน้ำมันเครื่องอยู่ภายในครับ ถ้าเป็นอาการนี้แนะนำให้เช็คปั๊มใหม่ครับ
 :yenta4-emoticon-0014: